ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์
(1 viewing) (1) Guest
  • Page:
  • 1
  • 2

TOPIC: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์

ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 19 Jul 2011 03:15 #659

สัญญาณ kku-wifi ที่บริเวณหน้าห้องประชุมศรีสุมนตร์ สีตะธนี ชั้น 4 อาคาร SC. 03 ภาควิชาชีววิทยา คณะวิทยาศาสตร์ มีปัญหามาได้ประมาณสองสัปดาห์แล้วครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ได้แจ้งทางเจ้าหน้าที่ไปแล้ว และเจ้าหน้าที่บอกว่าเกิดจาก interupt signal ของ access point ที่ติดตั้งในห้องปฏิบัติการ แต่เมื่อเลิกใช้งานเครื่องดังกล่าวไปแล้วก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิม จึงใครเรียนถามว่าเป็นเนื่องจากปัญหาอื่นใดหรือเปล่าครับ
Attachments:

Re: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 19 Jul 2011 04:17 #660

• korrsi
  • Administrator
เรียนคุณอนันต์ เคนท้าว

จากการตรวสอบและทดสอบใช้งาน kku-wifi ที่บริเวณชั้น4 หน้าห้องประชุมมศรีสุมนตร์ สีตะธนี นั้นพบว่าใช้งานได้ปกติครับ

ลองใช้งานดูใหม่อีกครั้งนะครับ หรือถ้ายังไม่สามารถใช้งานได้อีกก็สามารถนัดวันเวลา และเบอร์ติดต่อกลับไว้ที่เว็บบอร์ดนี้หรือE-mail nsupport@kku.ac.th เพื่อที่จะได้ทำการแก้ปัญหาการใช้งาน ในด้านอื่นๆ ต่อไปครับ

ส่วนครั้งที่ผ่านมานั้น มีปัญหาที่บริเวณห้อง sc3201 นั้นเกิดจาก AP นั้นมีปัญหาการใช้งาน kku-wifi-s และเกิดการชนกันของสัญญาณ dlink ซึ่งเป็นของส่วนตัวของนักศึกษาเอง (เกิดจากการตั้งค่า Channel ของ AP นั้นตรงกัน)ครับ
The following user(s) said Thank You: 5050200202

Re: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 19 Jul 2011 04:27 #661

ขอบคุณสำหรับการแก้ไขปัญหาอย่างรวดเร็วครับ
จริง ๆ แล้วก็ใช้งานได้โดยปกติครับ แต่ที่พบคือ สัญญาณจะรวนเป็นพัก ๆ ครับ
บางครั้งพบว่าสัญญาณลดเหลือแค่ 10 Mbps หรือ 24 Mbps แล้วซักพักก็จะกลับมาเป็นปกติ
ไม่ทราบว่าเกิดจากปัญหาของตัวเครื่องหรือเกิดจากปัญหาความเร็วเครือข่ายของมหาวิทยาลัยครับ?

Re: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 19 Jul 2011 06:24 #663

• pichsr
อาการนี้เกิดจาก ระยะทางระหว่างเครื่องคอมพิวเตอร์ และ AP นั้นอยู่ไกลกันครับ จึงทำให้ ความเร็วระหว่าง AP และเครื่องคอมพิวเตอร์ นั้นไม่คงที่ โดยที่ไม่เกี่ยวกับ ความเร็วของ Internet ของมหาวิทยาลัยครับ แต่ก็จะทำให้การรับส่งข้อมูลระหว่างAP และเครื่องคอมพิวเตอร์ นั้นช้าลง และก็จะส่งผลให้ใช้งาน Internet ได้ช้าลงตามไปด้วยครับ
Last Edit: 19 Jul 2011 06:29 by .

Re: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 19 Jul 2011 08:07 #664

เอ่อ แล้วกรณีที่ผมนั่งห่างจากตัว AP โดยที่มีแค่ผนังห้องกั้นแค่ประมาณ 5 เมตรนี่หละครับ

Re: ปัญหาสัญญาณ kku-wifi ที่อาคาร SC.03 คณะวิทยาศาสตร์ 20 Jul 2011 01:22 #667

kku-wifi-s sc3201 8.15น. วันนี้เชื่อมต่อไม่ได้ครับ
  • Page:
  • 1
  • 2
Time to create page: 0.09 seconds
Follow us on Twitter